thaibuff
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
thaibuff

all about khun

You are not connected. Please login or register

เรื่องเล่างานสงกรานต์ที่เกาหลี จากโซคุณ

khunsweet
Khunsmile
kwankhun
KhunMyBoy
paew
Kiwi Kung
A/p/P/L/e
nutle
zypern
wantjam
Pubpie
koobkib
16 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

koobkib

koobkib

เรื่องเล่าจากโซคุณงานสงกรานต์จ้า

คุณโคตรจะน่ารักเลย XD ชั้นพยายามที่จะอัดวิดีโอทั้งงานนะ เพื่อช่วยให้ชั้นจำเหตุการณ์ในงานนั้นได้ง่ายขึ้น แต่ พระเจ้าช่วย แบตดันหมดซะงั้น ไม่นะ !!!! 555
ส่วนตัวแล้ว ถ้าพวกคุณไม่ว่าอะไร ชั้นจะบอกว่า มันไม่ได้มีอะไรต่างจากคลิปหรอกนะ เพราะเค้าก็แค่คุณ 5555
ดังนั้นเริ่มตั้งแต่ต้นเลยแล้วกัน ก่อนที่คุณจะปรากฏตัวบนเวทีนะ มันมีบูทเล็กๆที่แนะนำ อาหารไทย ของเล่นไทย ชั้นชอบมันมากเลยละ หน้าตามันแป็นแบบนี้
http://cfile10.uf.tistory.com/image/13464A194BA8A98C03197E

ชั้นได้ชิมมะม่วงอบแห้งด้วย แต่พูดจริงๆนะ มันค่อนข้างเปรี้ยวอ่ะ แต่ก็อร่อยดี
ทางงานได้ทำการแนะนำประเพณีสงกรานต์ แล้วก็เชิญชวนให้ผู้คนไปเที่ยวประเทศไทยในช่วงเทศกาลนี้ รวมถึงอธิบายว่า ในวันสงกรานต์เค้าทำอะไรกันมั่ง

http://cfile7.uf.tistory.com/image/16464A194BA8A98E046B89 http://cfile1.uf.tistory.com/image/17464A194BA8A99005EA79

http://cfile8.uf.tistory.com/image/20464A194BA8A9920613B0 หนุ่มหน้ามนสองคนนี้คือคนที่พิธีกรถามแฟนๆว่า คุณหล่อกว่าพวกเค้ารึเปล่า อืมมมมมมม ชั้นไม่ควรพูดสินะ XD หนุ่มๆนั้นหล่อแล้วก็น่ารักทีเดียว 5555 แต่แน่นอนหล่อน้อยกว่าคุณ

ตอนที่แฟนๆกำลังเดินชมงาน มิวสิคเพลง let’s take a brake ก็เปิดคลอไปตลอด แล้วงานก็เริ่ม เมื่อมีท่านทูตแล้วก็ตัวแทนของ ททท ขึ้นมากล่าวเปิดงานบนเวที

หลังจากโชว์การแสดงรำไทยไปแล้ว พวกคุณก็คงจะรู้แล้วสินะ คุณก็รำเข้ามาด้วย ตอนนั้นเพื่อนของชั้นเค้าออกไปข้างนอกเพื่อไปรับเพื่อนอีกคน โชคดีมาก เธอได้เจอกับคุณตอนคุณยืนเตรียมตัวเข้ามาในงาน เธอไม่สามารถพูดคุยกับคุณได้ แต่ยังไงซะ คุณสังเกตแล้วก็มองมาที่เธอ หน้าของคุณนะ ประมาณว่า เธอเป็นใครกัน แล้วทำไมเธอมาอยู่ตรงนี้ มาทำอะไร ?? 555

น้องสาวของคุณสองคนก็มาในงานนี้ด้วย สวมชุดไทยด้วยละ แต่น้องทั้งสองไม่ได้ขึ้นมาบนเวทีนะ ชั้นสงสัยว่า ทำไมไม่ให้น้องขึ้นไปบนเวทีด้วย =] มันจะเยี่ยมไปเลยถ้าน้องทั้งสองได้ขึ้นไปบนเวทีกับคุณ แล้วก็ร่วมทำกิจกรรม

หลังจากนั้นงานก็เริ่มจริงๆแล้ว ความจริงแล้วมันก็เหมือนกับที่พวกคุณได้ดูกันจากคลิปที่แฟนๆหลายคนโพสแล้ว คุณขึ้นมาบนเวทีพร้อมกับรำไปด้วย ดูท่าทางคุณจะอายมากเลยละ 5555

ชั้นพยายามที่จะถ่ายรูปนะ เพื่อชั้นจะได้จดจำอะไรต่อมิอะไรในงานนี้ =] แต่ยังไงซะ กล้องของชั้นมันเป็นแค่กล้องธรรมดา ไม่ได้มีศักยภาพในการถ่ายภาพระยะไกล เพราะฉะนั้น คุณภาพของภาพจึงไม่ดีมากนัก
http://cfile1.uf.tistory.com/image/120225154BA8AD7F23B1AC

หลังจากการรำเสร็จสิ้น คุณก็ทำการสรงน้ำพระ คุณน่ารักมาก ณ จุดนี้ XD

ช๊อตนี้ชั้นว่ามันน่ารักมากๆ https://www.youtube.com/watch?v=bbl_WPiL2Jc

สัมภาษณ์คุณในงาน

Khun : สวัสดีครับ ผม นิชคุณจาก 2pm ครับ ยินดีที่ได้พบทุกคนครับ

MC : วันนี้คุณมาที่นี่สำหรับประเพณีสงกรานต์ ชั้นได้ทำการอธิบายเล็กๆน้อยเกี่ยวกับประเพณีนี้แล้ว

Khun : Oh คุณอธิบายแล้วเหรอครับ (แฟนๆหัวเราะ)

MC : แต่ว่า มันจะดูแตกต่างขึ้นมาทันทีถ้าคุณเป็นคนอธิบายเอง

Khun : สงกราต์ถือว่าเป็นวันหยุดประจำปีในไทย ดังนั้นพวกเราจะมีการเล่นสาดน้ำ เดินทางไปเยี่ยมครอบครัว มันสนุกมากนะครับ

MC : ถ้าอย่างนั้น แล้วทำไมวันนี้ถึงได้มีการจัดงานสงกราต์ขึ้นที่นี่

Khun :ก็เป็นเพราะว่า เดือนหน้า ในวันที่ 13 เมษาก็คือวันสงกราต์ครับ เพราะฉะนั้น ไปแล่นสงกราต์ที่ไทยกันนะครับ ขอบอกว่ามันสนุกมาก

MC : ก่อนที่เราจะพูดเกี่ยวกับรายละเอียดงานสงกราต์ ควรดูคลิปนี้ก่อน (แฟนๆที่อยู่ในคลิปต่างพากันร้องโหยหวน 555) มีใครในนี้ได้ไปทัวร์กับคุณมามั่งคะ

MC : คนที่ไปเยอะเลยสินะ (คุณทักคนที่เป็น MC ตอนทัวร์ที่ภูเก็ต) คุณคะ ทัวร์ที่ผ่านมาเป็นยังไงบ้าง คุณไม่ได้มีเวลามากที่จะร่วมกิจกรรมกับลูกทัวร์ใช่มั้ย

Khun : คุณต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่พวกเราไม่ได้มีเวลาทำกิจกรรมร่วมกันมากนัก มันจะดีมากๆถ้าเราได้ทำกิจกรรม แล้วก็เล่นน้ำด้วยกัน มากกว่านี้ lol พวกคุณคิดอย่างนั้นมั้ยครับ(แฟนๆ ตะโกนตอบ ใช่ๆ ไปด้วยกันอีกสิ) แน่นอนครับพวกเราควรไปด้วยกันอีกครั้ง คราวหน้าไปเชียงใหม่เป็นไงครับ (แฟนๆ : ไปสิ) สงกรานต์ในเชียงใหม่มีชื่อเสียงมาก

Khun : ไปเที่ยวเชียงใหม่กันนะครับ

MC : คุณได้ทำกิจกรรมอะไรกับแฟนๆบ้างคะที่ภูเกต

Khun : อย่างแรกเลย พวกเรามีการเล่นเกมส์ที่ชายหาดครับ แล้วก็ได้ร่วมทานอาหารด้วยกัน อะไรอีกนะครับ?? อ่อ มีปาร์ตี้อาหารค่ำ (แฟนๆ ตะโกน : มีเล่น dodge ball!!!) อ่อใช่ครับมีเล่น ดอร์จบอล แล้วพวกเราก็ได้เรียนมวยไทยกันด้วย มันสนุกมาก ใช่มั้ยครับ (แฟนๆ : YES!!)

MC : เวลาช่างสั้นมากจริงๆ
Khun : ใช่ครับเวลาสั้นมาก

MC : แล้วสมาชิกคนอื่นๆใน 2pm มีใครอิจฉาคุณที่ได้ทำกิจกรรมสนุกกับแฟนๆมั้งมั้ยคะ

Khun : แน่นนแครับ 555 (คุณพูดผิดแกรมม่า =] ) พวกเค้าอิจฉาผมมากเลยละ เพราะผมเป็นคนเดี่ยวที่ได้ไปพักผ่อน

MC : เพราะว่าคุณได้ไปพักผ่อนกับแฟนๆงั้นเหรอคะ
Khun : ใช่ครับ
MC : ถ้าพวกเรามีโอกาสอีกครั้ง พวกเราควรจะไปเชียงใหม่ด้วยกันเนอะ ใช่มั้ยคะ (แฟน: ใช่ๆ)
Khun : พวกคุณอยากจะไปเมื่อไหร่ครับ (แฟน; พรุ่งนี้ !!! วันนี้ !!!)

Khun : อะไรนะครับ ??? วันนี้เลยเหรอ พวกคุณเก็บกระเป๋ากันแล้วเหรอ 555 (แฟน: ใช่แล้ว)

MC : ถ้าอย่างนั้นเปลี่ยนมาคุยเรื่องสงกราต์ดีกว่านะคะ คุณคะ ลองแนะนำสถานที่ที่เหมาะกับการไปเที่ยวสงกรานต์ให้พวกเรามั่งสิคะ นอกจากเชียงใหม่แล้วก็กรุงเทพ

Khun : พวกคุณรู้จักพัทยากันมั้ยครับ In pataya, wa....water..... Playing??? (ตอนนี้คุณสับสนคำเกาหลี ความจริงคุณอยากจะบอกว่า Playing water 555) มีคนเยอะแยะเล่นสาดน้ำกัน มันสนุกมากครับ แล้วอีกอย่างชาวต่างชาติที่พัทยาก็เยอะด้วย (คุณทำท่าสาดน้ำ) (วันนี้ภาษาเกาหลีของคุณดูติดๆดับๆ มากกว่าปกติ ใช้คำผิดๆ ถูกๆ พวกเราสันนิษฐานว่า เพราะคุณใช้เวลาอยู่กับน้องสาวมาก เลยไม่มีเวลาพูดภาษาเกาหลีเท่าไหร่ ช่วงสอง สาม วันมานี้ แต่คุณน่ารักมาก เวลาพูดผิดอย่างนั้น 5555

MC : คุณเคยเล่นสงกรานต์มั้ยคะ

Khun : เคยครับเล่นครับที่ @#$ (โซคุณไม่รู้ว่ามันคือที่ไหน) มันสนุกมากเลยครับ
MC : คุณอยากเล่นสงกราต์อีกครั้งมัยคะ

Khun : ผมอยากไปเล่นสงกรานต์กับแฟนๆครับ=] 555

MC : แล้วปกติคุณทำอะไรบ้างในวันสงกรานต์ ตอนคุณยังเป็นเด็ก

Khun : Ummm.... (มองไปทางเหล่าท่านทูตทั้งหลาย) ผมเล่นเยอะนะครับ อืมมมมมมมมมมมม ตอนนั้นผมยังเด็กมาก

MC : Oh, คุณยังเด็กมาก เลยจำไม่ค่อยได้สินะ

Khun : ผมจำได้นิดหน่อยครับ แต่ว่า มันสนุกมากๆ ตอนนั้นผมอยู่ที่อเมริกา มีแต่ผมกับพี่ชาย ผมบอกพี่ชายผมว่า วันนี้เป็นวันสง สงงงงง กรานต์ (คุณพูดติดอ่างหน่อยๆ) พวกเราจะทำอะไรดี (ตอนนี้โซคุณบอกว่าไม่รู้ใครพูด) งั้นเรามาเล่นน้ำกันดีกว่า (ทำท่าสาดน้ำ พร้อมกับซาวด์เอเฟคเล็กน้อย ) แค่นั้นแหละครับ ตอนที่อยู่อเมริกาตอนนั้นมี แต่ ผมกับพี่ชาย ส่วนครอบครัวอยู่ที่เมืองไทยกันหมด

MC : คุณมีเรื่องเล่าอะไรที่น่าสนใจเกี่ยวกับสงกรานต์อีกมั้ยคะ

Khun : ....มีแค่นั้นแหละครับ (555 น้อยจริงพ่อคุณเอ้ย) แต่ผมหวังว่าปีหน้า ผมจะมีโอกาสได้เล่น
MC; สุดท้ายแล้ว สื่อมวลชลมีคำถามอะไรที่จะถามนิชคุณเกี่ยวกับงานสงกราต์มั้ยคะ (ไม่มีคำถามจากสือ แฟนแอบผิดหวังเบาๆ)
*** โซคุณขอข้ามบางช่วงไปนะคะ

Khun :แฟนอยากรู้อะไรกันเกี่ยวกับสงกรานต์มั้ยครับ 5555 ทำยังไงถึงจะเล่นได้อย่างสนุกมากขึ้น ?? ก็แค่เล่นให้มันสนุกครับ !!! (คนแปล งง)
** ตอนช่วงที่อธิบายเวลาสาดน้ำ คุณไม่รู้ว่าปืนฉีดน้ำในภาษาเกาหลีเรียกว่าอะไร คุณเลยหันไปถาม MC แล้วก็บอกว่าใช้ปืนฉีดน้ำเล่นสงกรานต์มันสนุกมากๆ นะครับ (แล้วก็หันไปถาม Mc อีกครัง ว่าถังน้ำเรียกว่าอะไร)

Khun : ใช้ถังน้ำแล้วก็ปืนฉีดน้ำ นี่แหละครับไว้เล่นสงกราต์

MC : พวกเราได้มีชมการแสดงรำไทย แล้วชั้นก็พูดว่าหนุ่มๆเหล่านั้นหล่อกว่าคุณ (คุณหัวเราะ เบาๆ) คุณหล่อกว่า ใช่มั้ยคะ ???

Khun: (คุณโบกมือเบาๆอีกที) ก็นิดหน่อยครับ (หัวเราะเบาๆอีกที)

MC: พวกเราได้ทำการสานปลาตะเพียน คุณเคยลองทำรึยังคะ

Khun: ก่อนหน้านี้ ผมเคยทำครั้งหนึ่งครับ แต่เพราะว่าเราต้องทำจาก ใบมะพร้าว ทำให้มัน มัน ยา ยากขึ้นครับ โอ๊ะ ผมติดอ่างนิดหน่อย มันทำยากขึ้นครับ

MC : แล้วคุณเคยระบายสีลงบนตัวปลามั้ยคะ

Khun : ยังไม่เคยครับ แต่ผมจะลองทำดู … พร้อมกับพวกคุณ

MC :เราคุยเกี่ยวกับเสื้อผ้าก่อนหน้านี้ คุณคิดว่าคอนเซ็ปของชุดนี้คืออะไรคะ (แฟน: เจ้าชาย)
Khun : ok, ok. ผมเป็นเจ้าชายก็ได้

MC : ชุดนี้ตัดเย็บจากผ้าไหม ใช่มั้ยคะ

Khun : .ใช่ครับ มันคือผ้าไหมตอนแรกผมไม่รู้ว่าผ้าไหม ภาษาเกาหลีเรียกว่าอะไร ผมเลยลอง search ดู ในภาษาเกาหลีก็เรียก silk เหมือนกัน (ความจริงมันมีคำเฉพาะ แต่คนเกาหลีก็ใช้ทับศัพท์ว่า silk บ่อยๆ )

** ช่วงที่เรียนรำไทยกับแฟนๆ มีแฟนคนนึง รำยังไม่ค่อยได้ คุณพูดกับแฟนคนนั้นว่า ไม่ใช่อย่างนั้นครับ มันไม่ใช่เงิน (แฟนทำมือเหมือนถือเงิน (คนแปล งง) )

**หลังจากนั้น โอ้ ไม่นะ แบตเตอรี่กล้อง หมด ไม่น๊า

ตอนช่วงถ่ายรูป มีแฟนคนนึงตะโกนว่า ฉันรักคุณ ทันใดนั้นก็มีแฟน ผช คนหนึ่ง เค้านั่งข้างชั้นนี่แหละ ตะโกนต่อว่า ผมก็ด้วย !!! คนในนั้นหัวเราะกันใหญ่เลยละ แล้วคุณก็พยายามมองหา แฟนคลับ ผช คนนั้น แล้วก็ยิ้มให้เค้า มันน่าขำมากเลยตอนนั้น

อ่อ แล้วก็เมื่อวาน คุณไปร้านแพนเค้กเจ้าประจำ 'Butterfinger fancakes' พร้อมกับน้องสาวทั้งสองละ รู้มั้ย ชั้นไปที่นั่นเมื่อตอนเย็นวันอาทิตย์ แล้วคุณก็ไปที่นั่นวันจันทร์ ว๊าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำไมชั้นไปผิดวันนะ
แล้วเท่าที่ชั้นจำได้ ผช ที่ตะโกนว่า ผมด้วย !! เค้าเป็น มาสเตอร์ของเว็บ khungiduk.com แล้วในงานก็มี นักเรียนชายสามคนที่ไปทัวร์กับคุณ รวถึงคุณ MC ที่ร่วมไปทัวร์กับคุณ แค่นี่แหละที่ชั้นเห็นที่เป็น แฟนคลั ผช

จบบริบูรณ์

Credit: Eng-Sokhun, Eng-Thai, Koobkib จ้า

Pubpie

กรี๊สสสสสสสสสสสส น่ารักกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว น่ารักมากๆๆเลย

เค้าก้ออยากไปเล่นน้ำกับท่านเจ้าคุณนะ ฮี่ๆๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแปลมากค่ะพี่กิ๊บ ^^

Thanks soooooo much Sokhun

Laughing Razz

wantjam

SoKhun Thank you for sharing. XD I love you. I love you

ขอบคุณกิ๊บสำหรับแปลไทยด้วยนะจ๊ะ จ๊วฟฟฟฟฟ

zypern

จริงๆ อ่านจากเชาท์เรียบร้อยแล้วหล่ะ แต่จะเข้ามาบอกว่า กิ๊บ สุดยอดมากจ้า

หะหะ

nutle

ขอบคุณทั้งกิ๊บ
Thank you so much SoKhun For Sharing

เรื่องเล่าน่ารักมากเลยจ้า

A/p/P/L/e

cute stories Sokhun, thanks for sharing.

the ways he talks even wrong gramma was too cute. I saw his both sisters pic at the event, they are so lovely in Thai traditional dress ^^ I love you

แก้ไขล่าสุดโดย A/p/P/L/e เมื่อ Wed Mar 24, 2010 6:49 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

Kiwi Kung

Thanks sokhun for sharing.

ขอบคุณน้องกิ๊บด้วยจ้า Very Happy

paew

Thanks sokhun

ขอบคุณน้องกิ๊ฟสำหรับคำแปล

เรื่องเล่าน่ารักมากมาย

KhunMyBoy

Thanks Sokhun so much for Khun's news

ขอบคุณน้องกิ๊ฟ สำหรับคำแปลที่ถึงอกถึงใจ ไม่ว่าจะอ่านกี่ครั้ง ก็เหมือนตัวเองหลุดไปอยู่ในเหตุการณ์ด้วยเลย ^^ ยิ่งอ่านยิ่งรักน้อง อิอิ

kwankhun

ขอบคุณค่ะ Sokhun

แล้วก็คนแปลกับคนรวบรวมด้วย เรื่องเล่าน่ารักมากกกกค่ะ

ขอบคุณจริงๆค่ะ อ่านแล้วมีความสุขมากๆ ยิ้มตามไปด้วยเลย

รักน้องคุณนะ อิอิ

Khunsmile

WOW Thank you so much soKhun for sharing lovely story with us I love you

And thanks Koobkib for translating <3

Khunnie was so cute in Thai traditional dress =]

Khun plz come to Thailand and play Songkran festival with us. Smile

Love ya, Fighting!!!

khunsweet

ขอบคุณมากๆ จ้ะ sokhun rak-na-ka-jub-jub >//<
และขอบคุณผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุก ๆ คนจ้ะ
ทั้งผู้แปล ผู้รวบรวม และก็ผู้ร่วมเช้าท์ทุก ๆ คน
พวกคุณสุดยอดมาก ๆ

อยากเล่นสงกรานต์กับท่านเจ้าคุณจัง
สาดน้ำบ้างไรบ้าง แอร๊ยยยยย >//<

คิดถึงน้องคุณจัง Embarassed

khunnielover

ขอบคุณจ้าน้องกิ๊บ
เรื่องเล่าน่ารักมาก
น้องคุณน่าร้ากกกกกกกกกกก

Thank you so much, Sokhun. Very Happy

14เรื่องเล่างานสงกรานต์ที่เกาหลี จากโซคุณ Empty thankssssssssss Thu Mar 25, 2010 1:20 am

jeaeypm

Thanks a lot Sokhun..You're so Cute^^

ขอบใจมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะจ๊ะน้องกิ๊บแปลเก่งบวกไวมากๆๆๆช่วยชีวิตพี่ๆไว้เลย555

อ่านเรื่องเล่าน้องทีไรปลื้มไม่มีวันจบเลยเนอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ'Very Happy'

aniss

Thanks a lot Sokhun.

ขอบคุณน้องกิ๊บด้วยจ้า เก็บทุกเม็ดเลย

ท่านเจ้าคุณของบ่าว น่ารักที่สุดเลย อรั๊งค์ 555

ป้าหน่า44

อ่านแล้วชื่นใจมากมาย
อยากให้น้องคุณรู้ว่าน้องทำให้ป้าและคนที่รักน้อง
มีกำลังใจมีความสุขเสมอที่ได้รับรู้เรื่องราวของน้องคุณ

การได้รู้จักได้สัมผัส(ทางใจจ้า)คนที่จิตใจดีแบบน้อง
มันทำให้ป้าและแฟนคลับของน้องคิดบวกในเรื่องลบได้ในหลายๆ ครั้ง

ไม่ต้องอะไรมากมายแค่น้องเป็นน้องแบบนี้นี่แหละ
ก็จะทำให้ชนะใจคนได้ทุกวัย ทุกเพศได้เพราะตัวตนของน้องจริงๆ

รักและห่วงใยเสมอ

ขอบคุณกิ๊บ ขอบคุณโซคุนมากๆ
(ฝากบอกโซคุนหน่อยเมื่อไหร่จะให้ยกขันหมากไปขอเสียที เจ้าปุ้ยรอนานแล้วนะ 555555555555555555)

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]